AANAN

Wavuvi kupatiwa taa za umemejua

Na Suleiman Shagata,
Mwanza

AIDI ya Sh milioni 34
zitatumika kuwezesha
wavuvi wadogo 120
wa dagaa katika Manispaa ya
Ilemela na Nyamagana kupata taa
‘za umemejua kwa ajili ya kufanyia
shughuli zao ikiwa ni hatua ya
kulinda maji na viumbe katika

Ziwa Victoria. <

Katibu Mtendaji wa Teknolo-
jia ya Nishati Jadidifu (TAREA),
Kanda ya Ziwa, Jacob Ruhonyora
alitoa taarifa hiyo alipokuwa aki-
zungumzia kuanza kwa awamu
ya pili ya mradi wa taa za wavuvi
za umemejua kwa wadau wa sekta
hiyo.

Alisema mradi huo unatekelez-
wa kwa ushirikiano baina ya Jiji

la Mwanza na Wurzburg nchini
Ujerumani. o
Ruhonyora alisema uvuvi wa
dagaa unaofanywa kwa kara-
bai zinazotumia mafuta ya taa,
unaleta uharibifu mkubwa kwa
ziwa na viumbe vyake kwani tani
nyingi za kaboni zilikuwa zikiin-
gia ziwani kwa mwaka.
Ofisa Uvuvi wa Jiji la Mwanza,
Kennedy Kitanusa alisema Wizara

ya Mifugo na Uvuvi ilishatunga
sheria na kubainisha aina ya taa
zinazopaswa kutumiwa katika
uvuvi wa dagaa.

Alisema taa za umemejua
zilipendekezwa badala ya kutumia
betri kwani si rafiki kwa mazingira
na viumbe vyake.

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Tunaweza ya jijini Mwanza,
Obadia Kalumbete alisema uvuvi

endelevu ni kitu muhimu kwani
unawezesha kuwepo kwa tahad-
hari ya vitu gani samaki anakula
ambavyo havina madhara kwa
binadamu.

Ofisa Usafi wa Mazingira
katika Jiji la Mwanza, Michael
Mkuti alisema katika utunzaji wa
mazingira mwanadamu anapaswa
kuangalia vitu gani anavyovifanya
ambavyo havina madhara.
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Hofu yatanda vifo
“samaki Mto Mara

Na Richard Makore, MUSOMA

HOF U tmetanda katika baadhi va i
L vinavyopakana na Mo Mara ambao un
Eamwaga maj yake Zlwa victoria baada ya
samala aina ya sato kuonelana wakicleg

! huku wakiwa wamekufa
samaki hao walianza kuonekana Mach

i g mwaka huu, huku maji ya mto huo

i yakionekana kuwa na rangl nyeusi na juy
¢ kukiwa kumetanda kitu kinachoonekana

i kama mafula

Habari kutoka katika vijiji hivyo

i zinasema kwa sasa wananchi ambao
: wanatumia maji hayo kwa ajili va kunywa,

¢ kunyweshea mifugo na kufanya shughuli
i za uvuvi, wameingiwa na hofu.

Licha ya samaki hao kufa, baadhi ya wa-

nanchi wametumia fursa hiyo na kuingia
: mtoni na kuwaokota kisha kuwauza kwa

wananchi kwa bei rahisi. .
Vijiji vilivyokumbwa na tatizo hilo

kwamba maji hayo yaliyochufuliwa
yanaingia katika Ziwa Victoria, jambo

: ambalo linaweza kusababisha samaki zaidi

) i ni Kuruya, Kwibuse na Marasibora na
- &= N

-
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: kufa ziwani.
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Kuruya ambacho kinapakana na mto

huo, Odhiambo Musa, alisema maji hayo
yanatoa harufu na yamekuwa na utando
wa kitu kama mafuta kwa juu na kwamba
watu wanaendelea kuokota samaki hao
na kuwatumia kama kitoweo na wengine
kuwauza.

Alisema baadhi ya wananchi wamejar-
ibu kuwakataza wenzao kutumia samaki
hao lakini hawaelewi badala yake wa-
naendelea kuwala.

Ofisa Habari wa Bodi ya Maji ya Bonde
la Ziwa Victoria (LVBWB), ambalo linasi-
mamia rasilimali za maji katika Kanda ya
Ziwa, Perpetua Masaga, alikiri maji ya mto
huo kuchafuliwa.

Alisema wamechukua sampuli na kuz-
ipeleka katika maabara yao kwa ajili ya

: kupima ili kujua nini kimetokea katika

‘ mto huo na kusababisha samaki kufa.
“Ni kweli samaki wamekufa na tayari

¢ tumechukua sampuli za maji ili kuyapima

i kuona kama yamechafuliwa na binadamu

i au ni mabadiliko ya hali ya hewa," alise-
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Masaga alisema wanafanya kazi hiyo
kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uhi-

fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIR).
Ofisa huyo alisema uchafuzi huo wa

i mazingira umelikumba eneo la daraja la

Kirumi na kwamba uchunguzi wa maabara

¢ ukikamilika watatoa taarifa kwa umma.

Akizungumzia na Nipashe jana kuhusu

¢ hali hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifu-

80 na Uvuvi, Dk. Rashid Tamutamu, alikiri_
kupatiwa taarifa hiyo na kwamba ameiagi-

: za TAFIRI kuchukua sampuli za samaki hao

ili kwenda kuwapima katika maabara ya
usalama wa chakula mjini Musoma.
Alisema tayari uchunguzi huo umeanza
na kwamba kazi hiyo inaweza kukamilika
baada ya siku mbili na kuahidi kufuatilia
kwa karibu suala hilo.
Mwaka jana, samaki aina ya sangara

: walionekana katika Ziwa Victoria wakiwa

wamekufa na kuzua taharuki kwa baadhi
ya wakazi wa Kanda ya Ziwa.

Hata hivyo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kupitia wataalamu wake, ilitoa taarifa :
kwamba vifo vya samaki hao vilitokana na
mabadiliko va hali ya hewa ndani ya ziwa.
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Na Moshi Lusonzo

BIASHARA ya uuzaji nyama nje ya
nchi imekua kwa kasi hadi kufikia tani
5,340 katka kipindi cha nusu mwaka,
kutoka tani 1,774.29 za mwaka jana.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashim-
ba Ndaki, alibainisha hayo wakati ak-
itoa tathmini ya wizara yake ya mwaka
mmoja tangu Rais Samia Suluhu Has-
san, aingie madarakani.

Aliserna mauzo ni kuanzia Julai, 2021
mpaka Januari mwaka huu, serikali
imeingiza dola milioni 224 sawa na
shilingi bilioni 52.1 kutoka 9.9 za mwa-
ka uliopita.

Waziri Ndaki, alisema mafanikio
hayo yanatokana na juhudi kubwa zi-
lizofanywa na serikali kuimarisha sekta
ya mifugo ikiwa ni pamoja na kuongeza
mifumo va udhibiti magonjwa na uha-
masishaji wa ufugaji wa kisasa.

Alisema kutokana na kazi kubwa ya
Rais Samia Suluhu Hassan, Tanzania
imefanikiwa kupata soko la nyama ka-

tika nchi za Oman, Kuwait, Qatar, Saudi
Arabia na Hong Kong. _
Alisema soko la Saudi Arabia pekee
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wanahitaji tani 700,000 kwa mwaka
na tayari wataalamu kutoka nchi hiyo
wamekuja nchini kukagua baadhi ya
viwanda vya kuchinja na kuchakata
nyama na wameridhika.

Alisema katika mauzo hayo ya nje,
uzalishaji wa ngozi ulizidi kuima-
rika kupitia sekta binafsi na kuwez-
esha uzalishaji wa viatu vya ngozi jozi
3,004,700, huku jumla ya vipande
vya ngozi 73,607 vyenye thamani ya
shilingi 460,043,750 viliuzwa nje ya
nchi.

“Biashara ya ngozi imekuwa kwa
kiwango kikubwa, sambamba na uzal-
ishaji wa maziwa uliongezeka kwa asil-
imia 3.1 kutoka lita bilioni 12.1 hadi 3.1,”
alisema Waziri Ndaki.

Alisema sekta binafsi imechangia
upatikanaji wa maziwa kutokana na
kuwezesha uwepo wa vituo 238 vya
kukusanyia na kupooza maziwa, huku
viwanda vya kusindika mpaka sasa
vipo 104.

Alieleza serikali inaendelea kufan-

utambuzi wa mifugo kwa mfumo
wa kielektroniki na mpaka kufikia
Januari mwaka huu, jumla ya mifugo
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nyama nje ulivyopaa kwa miezi

1,504,659 katika mikoa 14 wametam-
buliwa ikiwamo ngombe 1,21948],
mbuzi 167,298, kondoo 61,571 na punda
56,309.

Upande wa Sekta ya Uvuvi, Wazi-
ri Ndaki, alisema serikali ya awamu
ya sita imejizatiti kuwa kinara katika
Afrika Mashariki kwa uzalishaji wa sa-
maki kwa kuongeza uzalishaji wa bid-
haa hiyo.

Alisema tayari wametangaza tenda
ya ujenzi wa bandari kubwa ya samaki
eneo la Kilwa na Sh. bilioni 50 zimet-
engwa kwa ajili ya kazi hiyo.

“ Sasa samaki wanachangia uhakika
wa upatikanaji wa chakula na lishe kwa
asilimia 30, na kuongeza ajira ya uvuvi
kufikia 195,435 na wafanyabiashara wa
samaki 4.5.

“Ongezeko hilo linatokana na seri-
kali ya awamu ya sita kutekeleza mradi
wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali
za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari
ya Hindi (SWIOFish) ambao unalenga
kuongeza faida za kiuchumi, kijamii na
kimazingira ili kuwezesha uvuvi ende-
levu katika mwambao na ukanda wa
uchumi wa Bahari,” aliongeza.
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‘Kuna hali
ambayo si
ya kawaida
pale mtoni,
samaki
wamekufa

sanana
maji yame-
badilika
rangi. Kuna
hatua
kadhaaza
dharura
tume-
zichukua

ili kuwanu-
suru watu
na athari

‘zinazoweza

kutokea.

Juma
Chikoka, DC
Rorya.

Beldina Nyakeke, Mwananchi
bnyakeke@mwananchl cotz

Musoma. Hofu imetanda kwa wanan-
chi wa baadhi ya vijiji vya wilaya za
Rorya, Butiama na Musoma baada ya
samaki wengi wa Mto Mara kuelea waki-
wa wamekufa huku chanzo kikiwa haki-
Jjulikani mpaka sasa.

Mbali na vifo vya samaki hao, maji
ya mto huo pia yamebadilika rangi na
kuwa meusi yakiwa na utando usio wa
kawaida, hivyo kuacha hisia kuwa maji
hayo yamechanganyika na sumu.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa Wilaya
ya Rorya, Juma Chikoka amekiri kuwapo
na kueleza kuwa tayari hatua za dharu-
ra zimechukuliwa ikiwamo kuwazuia

Hofu yatanda samakli kufa Mto Mara

kando ya mto huo kutoyatumia maji
hayo.

“Ni kweli kuna hali ambayo si ya
kawaida pale mtoni, samaki wamekufa
sana na maji yamebadilika rangi. Kuna
hatua kadhaa za dharura tumezichukua
ili kuwanusuru watu na athari zinaz-
oweza kutokea,” alisema Chikoka.

Alisema hali hiyo imetokea takriban
siku tatu zilizopita na alipopokea taarifa
hizo aliwatembelea wananchi wanaoish@
kando ya mto huo kuzungumza nao na ili
kujionea hali halisi.

g

Baada ya kujiridhisha, alisema Seri-
kali imeiagiza Mamlaka ya Bonde la Mto
Mara na watu wa ubora wa maji kufan-
ya uchunguzi kubaini chanzo cha tukio
hilo na madhara yanayoweza kutokea ili
kujua nini kifanyike.
vyopitiwa na mto huo ndani ya mamlaka
yake kutokuwa na taharuki, badala yake
wafuate maelekezo waliyopewa wakati
suala hilo likiendelea kushughulikiwa na
tayari Mamlaka ya Maji Vijijini (Ruwasa)
inaangalia namna ya kupeleka huduma.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Butiama,
Moses Kaegele alisema hakuna madhara
yaliyojitokeza kwenye vijiji vinavyopiti-
wa na mto huo katika halmashauri yake
ila wameshachukua tahadhari.

“Tukiwa tunasubiri taarifa za kitaal-

amu kujua chanzo cha hali hii na nini
hatima yake tayari tumetoa tahadhari
Wilaya ya Rorya vilivyo jirani na Mto
Mara kuacha kabisa kula samaki waliok-
ufa isipokuwa wale wazima tu,” alisema.

Kaegele aliongeza kuwa zipo taarifa
za wenyeji wa wilaya hiyo zinazodai hali
hiyo huwa inatokea kila baada ya muda
lakini haziwezi kuachwa hivihivi. ,

Mkazi wa Wilaya ya Rorya, Teko
Okumu alisema alishtushwa na harufu
kali katika daraja lililopo Mto Mara, hali
ambayo si ya kawaida.

Taarifa zilizosambaa kwenye mitan-
dao ya kijamii zilidai hali hiyo imetokea
baada ya mgodi wa dhahabu wa North
Mara kumwaga maji yenye sumu kwenye
chanzo cha maji cha mto huo, lakini zili-
pingwa na uongozi.

Meneja wa mgodi huo, Apolo Lyambiko
alisema hawamwagi maji ya sumu ndani
ya mto huo na kuwa baada ya kuwepo
kwa taarifa hizo Serikali imeanza kufan-
ya uchunguzi kujua chanzo, hivyo na wao
wanasubiri majibu. _

“Hizi taarifa zimetokea kwenye mitan-
dao, sisi hatumwagi maji ya sumu mtoni,

Serikali inafanya uchunguzi, naamini
ukikamilika itatoa taarifa kamili,” alise-
ma Lyambiko kwa njia ya simu.
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